หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัดพุทธพรหมปัญโญ (วัดถ้ำเมืองนะ) การเดินทางไปวัด  (อ่าน 11667 ครั้ง)
Anusati
ทีมงานเว็บวัดถ้ำเมืองนะ
ศิษย์วัดถ้ำเมืองนะ

« เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 04:17:06 PM »

แผนที่ไปวัดถ้ำเมืองนะ

อ้างถึง
For tourist and Foreigners
you can take a Red bus in the morning that goes to Chiang dao prefecture at the Chang perk bus station in Chiang mai city, tell the bus steward to let you know your going to chiang dao so he can notice you once you arrive. once you are in chiang dao you can rent a yellow car to drive you to the temple, just tell the driver "Wat luang ta ma" at muang na, they will know.

การเดินทางไปสำหรับผู้ที่อยู่ในเชียงใหม่
ระยะเวลาจากตัวเมืองเชียงใหม่ไปวัดนั้น
ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง

เรื่องที่พักสำหรับฆราวาสนั้นสะดวกสบายท่านหลวงตาม้าท่านสร้าง
ตึกต่างๆไว้ สำหรับให้ญาติโยมมาภาวนาปฎิบัติธรรมได้สะดวก
โดยมีแบ่งเป็นห้องๆไว้ในตึกและมีห้องน้ำในตัวตึกทุกชั้นๆละหลายห้อง
นอกจากนั้นยังมีกุฎิที่สร้างไว้เป็นหลังๆให้อยู่ด้วย

หรือหากใครอยากนอนในถ้ำใหญ่ที่วัด(ที่เป็นอุโบสถในถ้ำ)
ก็ได้เช่นกันนอกจากถ้ำใหญ่แล้วยังมีถ้ำอื่นๆอีกมากประปราย
ไปทั่วทั้งเขาหากใครสะดวกและอยากมาฝึก
กรรมฐานหรือภาวนาปฎิบัติธรรมนั้นมาได้ทุกเวลา
และไม่จำกัดระยะเวลาโดยกิจวัตรประจำวันนอกจาก
การภาวนาแล้วยังมีสวดมนต์ใหญ่ประจำวัน
ทุกคืนด้วยที่พระอุโบสถในถ้ำใหญ่
โดยท่านหลวงตาม้าท่าน
จะเป็นประธานในการสวด

การเดินทางไปวัดหากมาจากตัวเมืองเชียงใหม่
ให้มาขึ้นรถบัสสีแดงที่ไปเชียงดาวที่ขนส่งช้างเผือกแล้ว
ไปลงแถวๆคิวรถเหลืองสาย2 ที่
อ. เชียงดาว (บอกกระเป๋ารถเขาจะรู้)
จากนั้นบอกรถสองแถวสาย2ที่เชียงดาวว่า
ไปวัดหลวงตาม้าเขาจะรู้เลย

หากนั่งรถทัวร์มาพอรถทัวร์ลงที่ขนส่งอาเขต
ให้จ้างรถสามล้อเครื่องหรือมอไซค์รับจ้าง
(ประมาณ 50-60 บาท) บอกให้มาขนส่ง
ช้างเผือกพอมาถึงแล้วก็ให้มาขึ้นรถบัสสีแดงที่
ไปเชียงดาวที่ขนส่งช้างเผือกแล้วไปลงแถวๆ
คิวรถเหลืองสาย2 ที่ อ. เชียงดาว
(บอกกระเป๋ารถเขาจะรู้)จากนั้น
บอกรถสองแถวสาย2ที่เชียงดาวว่า
ไปวัดหลวงตาม้าเขาจะรู้เลยครับ

วัดพุทธพรหมปัญโญทีอานาเขตกว้างขวาง เป็นสัปปายะที่สงบ
แบ่งฝั่งพระและฆราวาสไว้ชัดเจนมีโรงครัวสำหรับฆราวาส
และสิ่งอำนวยความสะดวกจำเป็นอย่างอื่น
อากาศเย็นสบาย สดชื่น ไร้มลพิษเหมาะแก่การมาฟื้นฟูธาตุหรือฟอกปอด
เหมาะแก่การฝึกจิตเป็นอย่างยิ่ง วัดตั้งอยู่เชิงภูเขา มีความร่มรื่น
และพลังงานที่วัดดีมากๆเหมาะแก่การภาวนา

เชิญชวนผู้ที่มีเวลาหรือกำลังหาสัปปายะเพื่อการปฎิบัติธรรมไม่ว่า
เดี่ยวหรือหมู่มาที่วัดได้ทุกเมื่อครับ มากราบท่านหลวงตาม้า
ขอคำชี้แนะการปฎิบัติครับท่านเมตตามากๆ

(กำลังมีการสร้างวิหารจักรพรรดิที่วัดถ้ำเมืองนะด้วย)

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมติดต่อวัด
หรือสอบถามเส้นทาง

สามารถติดต่อได้ที่ แม่ชีหนูนา เบอร์มือถือ 081-731-5303

เวลาสะดวกที่ติดต่อได้ คือ 7:15 - 12:30
และ 14:15 - 17:50 ครับ นอกเวลาที่ระบุไว้
รบกวนว่าอย่าโทรไป เพราะว่าท่านปฎิบัติธรรม

* แผนท__ว_ดพ_ทธพรหมป_ญโญ 1.png (84.15 KB, 651x506 - ดู 656 ครั้ง.)

* แผนท__ว_ดพ_ทธพรหมป_ญโญ 2.png (102.51 KB, 647x601 - ดู 613 ครั้ง.)

* แผนท__ว_ดพ_ทธพรหมป_ญโญ 3.png (70.66 KB, 729x595 - ดู 564 ครั้ง.)

* จุดสังเกตุ.jpg (45.69 KB, 651x960 - ดู 1646 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 02:39:05 PM โดย Watthummuangna » บันทึกการเข้า

"คุณของ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ หาประมาณมิได้ เป็นที่พึ่งอย่างแท้จริง"
din

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:19:45 PM »

สาธุๆ นมัสการหลวงตา

นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
lookpras
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 04:07:49 PM »

...
...เรียน ทีมงาน web วัดถ้ำเมืองนะ  ครับ
...
...ผมอยากชมภาพวัดหลาย ๆ มุมมองครับ
hotallure
ผู้มาเยือน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:07:24 AM »

สาธุ สาธุ เดี๋ยวถ้าว่างๆ มีโอกาสจะไป
้ัhydro
**

ชีวิต เกิดมา เพื่อ สร้างสั่งสม ความดี ....

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 03:26:31 PM »

จิต ตกมาก เลย ภาวนา ...ไม่เป็น ผลเลยครับ ...พึ่งยา..จิตเวช...แล้วครับ

สวดมนต์  มีอาการ ปวดศรีษะมาก
yim
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:34:01 PM »

อนุโมทนา สาธุครับ
pidtong

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:49:21 AM »

โมทนาบุญหลวงตา และผู้เกี่ยวข้องทั้งหมด สาธุ

ขอเชิญร่วมทำบุญเข้า "กองทุนพรหมปัญโญ"
บัญชี พระวรงคต วิริยะธโร
ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนมูลเมือง 383-223-9258
นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
Chulalak027
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 08:10:20 PM »

สำหรับใครที่ไม่มีรถ เดินทางไปวัดถ้ำด้วยตัวเอง

หากเมื่อท่านขึ้นรถเมล์ไปเชียงดาว แล้วบอกกระเป๋ารถเมล์
ว่าไปลงทางแยกเมืองงาย ทางเข้าเมืองนะ รถจะจอดปากทางซึ่งจะมี
รถสองแถวสีเหลืองจอดอยู่ คนรถบางคน อาจจะถามให้ท่านเหมาเข้าไป
ที่วัด ซึ่งอาจจะเรียกเงิน 500-700 บาท ซึ่งหากใครไปมากกว่า 5 คน
ก้อแนะนำ หากท่านไปแค่ 1-3 คน แนะนำให้บอกเขาเลยค่ะ ว่าจะขอลงคนสุดท้าย
ของรถแล้วให้เข้าไปส่งเราอีกหน่อย จะเสียเงินแค่ คนละ 100 บาทค่ะ
ทีนี้คนรถก้อจะแวะไปส่ง คนอื่นๆๆ ตามหมู่บ้านต่างๆก่อน แล้ววัดถ้ำจะเป็นสุดสาย
(ก็ ถือว่าชมวิว ชมหมู่บ้านต่างๆไปพลางๆๆ สวยดีเหมือนกันค่ะ )

เพราะมีหลายคน (รวมทั้งตัวเอง ) เคยมีประสบการณ์แบบนี้
ยิ่งถ้า ไม่ได้พูดภาษาถิ่น คือคนต่างถิ่นอาจจะโดน คนรถบางท่าน
หว่านล้อมให้เหมารถไปได้ค่ะ

ขอให้ทุกท่าน เดินทางถึงวัดโดยสวัสดิภาพน่ะคะ ^^
Nopparuj-A

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:32:55 AM »

ถ้าไม่ตายซะก่อน ต้องไปให้ได้
yim
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 04:47:55 PM »

ท่านใดพอทราบเรื่องเวลาของรถประจำทางที่จะไปวัดถ้ำเมืองนะ ไหมครับ

๑.รสบัสสีแดงที่ไปเชียงดาว ที่ขนส่งช้างเผือก รถออกเวลาใดบ้าง เที่ยวสุดท้ายกี่โมงครับ
๒.รถสองแถวสีเหลือง สาย ๒ ที่เชียงดาว เที่ยวสุดท้ายกี่โมงครับ

รบกวนด้วยครับ จะเป็นประโยชน์ต่อการวางแผนเดินทางมากครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Anusati

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 05:03:26 PM »

ท่านใดพอทราบเรื่องเวลาของรถประจำทางที่จะไปวัดถ้ำเมืองนะ ไหมครับ

๑.รสบัสสีแดงที่ไปเชียงดาว ที่ขนส่งช้างเผือก รถออกเวลาใดบ้าง เที่ยวสุดท้ายกี่โมงครับ
๒.รถสองแถวสีเหลือง สาย ๒ ที่เชียงดาว เที่ยวสุดท้ายกี่โมงครับ

รบกวนด้วยครับ จะเป็นประโยชน์ต่อการวางแผนเดินทางมากครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1.มีตั้งแต่เช้าเลยครับ มีรถออกทุกชั่วโมง แต่อย่าขึ้นรถให้สายมากนัก ทางที่ดี
เอาเที่ยวไม่เกิน 10 โมงเช้า จะถึงเชียงดาวประมาณเที่ยงครับ

2.รถสองแถวสีเหลืองที่ไปทางเมืองนะนั้นต้องถามด้วยว่า
ผ่านไหมเพราะบางคันก็ไปไม่ถึง ถ้าไปถึงเชียงดาวเที่ยง
ก็หารถได้เลย มีไปจนถึงบ่ายแก่ๆแต่อย่ารอให้
เย็นมากนัก เพราะรถจะเริ่มน้อยและไม่ค่อยไป
จะเหมารถเหลืองไปเลยก็ได้ แต่ควรถามราคาก่อน
ทางที่ดีไม่ควรเกิน 300 บาท หากไม่เหมาก็ต้องถาม
ว่าไปเมืองนะไหม ก็นั่งไปตามปกติ แต่อาจต้องให้
เพิ่มนิดหน่อยถ้าให้เขาเข้าไปส่งถึงวัด

3.เวลากลับเข้าตัวเมืองเชียงใหม่ ตอนเช้าก็
ไปรอรถประจำทางที่ปากทางเข้าวัดได้
พอไปถึงเชียงดาวก็นั่งรถบัสประจำทาง
กลับเข้าเชียงใหม่ต่อ ไปลงขนส่งช้างเผือก

หากท่านมีปัญหาข้อสงสัยกรุณาติดต่อที่แม่ชีหนูนา 081-731-5303
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 05:06:23 PM โดย Wisdom » บันทึกการเข้า

"คุณของ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ หาประมาณมิได้ เป็นที่พึ่งอย่างแท้จริง"
Goodoza
**

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 12:29:10 PM »

ขอบคุณค่ะ

Akenarin
**

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 05:40:44 PM »

คิดถึงหลวงตาจังเลยครับ
nutagul
**

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 01:24:30 PM »

สิ้นปีนี้จะไปกราบหลวงตาและพ่อแม่ครูบาอาจารย์ หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ ทางวัดมีที่พักหรือเปล่าจ๊ะ คืออาตมาจะขอมาปฏิบัติกรรมฐานจ่ะ ขอเจริญพร
Anusati

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 01:13:49 PM »

สิ้นปีนี้จะไปกราบหลวงตาและพ่อแม่ครูบาอาจารย์ หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ ทางวัดมีที่พักหรือเปล่าจ๊ะ คืออาตมาจะขอมาปฏิบัติกรรมฐานจ่ะ ขอเจริญพร

กราบเรียน หลวงพี่ ที่วัดมีกุฎิสำหรับพระสงฆ์
และที่พักสำหรับพระสงฆ์ ในฝั่งของพระไว้รองรับครับ
สามารถมาปฎิบัติกรรมฐานได้เลยครับ สาธุ

undfined

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 01:55:32 PM »

อยากบวชเป็นพระที่วัดถ้ำเมืองนะมากเลยครับ
ใครพอจะทราบรายละเอียดของการบวชพระที่วัดถ้ำเมืองนะบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 01:57:13 PM โดย undfined » บันทึกการเข้า
Anusati

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 12:14:04 AM »

อยากบวชเป็นพระที่วัดถ้ำเมืองนะมากเลยครับ
ใครพอจะทราบรายละเอียดของการบวชพระที่วัดถ้ำเมืองนะบ้างครับ

ลองอ่านรายละเอียดกระทู้นี้ดูนะครับ

หลวงตาเป็นเจ้าภาพบวชพระภิกษุอย่างต่ำ 7 วัน ที่วัดถ้ำเมืองนะ
http://www.watthummuangna.com/home/community/index.php/topic,2374.0.html

undfined

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 09:14:48 AM »

ลองอ่านรายละเอียดกระทู้นี้ดูนะครับ

หลวงตาเป็นเจ้าภาพบวชพระภิกษุอย่างต่ำ 7 วัน ที่วัดถ้ำเมืองนะ
http://www.watthummuangna.com/home/community/index.php/topic,2374.0.html
ขอบคุณครับ
nutagul
**

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:11:10 AM »

ไปมาแล้ว และจะไปอีก
Theechanin
**

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:56:12 AM »

ใครมีพิกัด GPS บ้างครับขอความอนุเคราะห์ครับ
ขอบพระคุณครับ
Flashman
**

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:39:25 PM »

อยากไปมากเลยครับซักวันจะไปให้ได้ ^^
tammy1798
**

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 05:17:30 PM »

อยากไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Sunny7855
ผู้มาเยือน
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 05:35:39 PM »

น่าไปมากเลยค่ะ

Orlando46
**

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 03:04:13 PM »

น่าไปครับผม

udomdej

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 04:43:14 PM »

ขออนุโมทนา..สาธุ ด้วยครับ
Froscooolz
**

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 03:27:42 PM »

วัดสวยมากๆเลยครับ

KK0123
**

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:02:10 PM »

มีโอกาศจะไปกราบหลวงตาให้ได้ครับ สาธุ
chai.98555
ผู้มาเยือน
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 01:50:53 PM »

มีโอกาศจะไปกราบหลวงตาให้ได้ครับ สาธุ  สาธุ

aumandmom
ผู้มาเยือน
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 12:26:20 PM »

ช่วงนี้ปิดเทอม อยากจะพาลูกสาวไปด้วยได้ไหมค่ะ เขาหกขวบกว่าแล้ว แต่สวดมนต์ได้นะคะ
aeknarin.12
ผู้มาเยือน
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 08:50:53 PM »

ขอบคุณครับ

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
enter9966
ผู้มาเยือน
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 02:12:53 AM »

เส้นทางไปวัดง่ายมากเลย

หมูทอดกระเทียม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์