หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อดู่ พรหมปัญโญ พระผู้เมตตาแห่งกรุงศรีอยุธยา  (อ่าน 27003 ครั้ง)
Aun_Nonthaburi
ศิษย์วัดถ้ำเมืองนะ

"กยิราเจ กยิราเถนํ"

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 02:32:34 AM »

เมื่อหลายครูบาอาจารย์รับรองความเป็นไปของหลวงพ่อทวดและหลวงพ่อดู่

หลวงพ่อ ดู่ท่านเกี่ยวกับหลวงพ่อทวด สาเหตุที่บอกว่าเกี่ยวได้เต็มปากเนื่องจากได้รับรู้เกี่ยวกับเรื่องราวที่ หลวงพ่อดู่เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อทวดที่คนหลายคนได้ยินจากปากของหลวงพ่อดู่เอง

อาทิ

พวกเเกเดินข้ามไปข้ามมาจะข้ามหัวหลวงพ่อทวดเเล้วยังไม่รู้อีกเหรอ

พวกเเกนะรู้มั้ยว่าช้างยังรู้เลยว่าหลวงพ่อทวดคือใคร

มีคนบอกว่าข้าจะสำเร็จระหว่างต้นไม้สองต้น

เรื่องข้าบางทีมันพูดไปดีไม่ดีเขาจะไม่เชื่อจะพากันปรามาสเป็นบาปกรรมกันได้อย่าพูดไป

หลวงพ่อบุดดาพระอรหันต์เเห่งวัดกลางชูสีเจริญ
มาหาหลวงพ่อดู่เเล้วบอกว่า ที่คุณตั้งใจหนะสำเร็จเเน่ต่อไปคุณจะได้เป็นพระพุทธเจ้า

หลวงพ่อเกษม บอกว่า หลวงปู่ดู่เป็นพระใจเพชร

พ่อท่านจำเนียร เจ้าสำนักต้นเลียบที่ฝังรกหลวงพ่อทวดที่ล่วงลับเคยได้สัมผัสภาพเเละรูปเหมือนหลวงพ่อดู่ท่านกล่าวว่า

หลวงพ่อองค์นี้ต่อไปท่านจะเป็นพระพุทธเจ้าพระนามว่าพระศรีอาริยเมตไตร

พ่อท่านนอง วัดทรายขาว ศิษย์ผู้น้องอาจารย์ทิม วัดช้างให้
ท่านกล่าวถึงหลวงพ่อดู่เมื่อมีคนเอารูปให้ท่านพิจารณา ว่า พระองค์นี้เก่งสามารถอัญเชิญหลวงพ่อทวดให้อยู่กับท่านตลอดเวลาได้

หลวงพ่อดู่ท่านเคยกล่าวกับศิษย์ใกล้ชิดว่า
พวกเเกหนะโชคดีทำบุญกับข้าได้สองศาสนา(ผมเเปลความหมายเองว่าท่านหมายถึงศาสนาสมณโคดมเเละพระศรีอาริยเมตไตร)

หลวงพ่อดู่ท่านเคยถามศิษย์ใกล้ชิดว่า

เเกรู้ไหมว่ามีคนบอกว่าหลวงพ่อทวดไปหลอกเขาโดยหลอก ให้เห็นตัวเป็นหลวงพ่อทวดหัวเป็นข้า เเละตัวเป็นข้าเเต่หัวเป็นหลวงพ่อทวดเเกว่าอย่างไร

หลวงพ่อดู่ท่านเองมีลักษณะการห่มจีวรวัตรปฏิบัตรคล้าย หลวงพ่อทวดรวมทั้งการสร้างวัตถุมงคลที่คนทั่วไปมักจะเรียกว่า ทวดดู่ ที่มีพุทธคุณดุจ พระหลวงพ่อทวด วัดช้างให้เลยทีเดียว

หลายครั้งจนถึงปัจจุบันที่มีผู้ถ่ายภาพหลวงพ่อดู่ ปรากฏเป็นฉัพพรรณรังสี ซึ่งมีบุคคลอย่างเดียวที่ปรากฏได้คือพระโพธิสัตว์เจ้าที่บารมีสูงมากๆหรือ พระพุทธเจ้าเท่านั้นเอง

หลวงพ่อดู่ท่านเองบอกว่าท่านไม่ได้หวังเป็นนายสิบ ท่านเองหวังเป็นนายร้อยท่านบอกว่าคนอย่างข้าต้องหักยอดฉัตรจึงสมใจ นั่นบ่งถึงความปรารถนาพระโพธิญาณของท่าน

หลวงพ่อดู่เป็นพระที่ดีไม่เคยอวดตัวว่าท่านเป็นใครยก เว้นกับศิษย์ใกล้ชิดเท่านั้นเองที่ท่านเปิดเผยเเย้มให้ทราบเเละเกสาเเละอัฐิ ธาตุท่านเป็นพระธาตุเเสดงถึงจตอันบริสุทธิ์ของท่านเเละท่านเองยังบอกว่าข้า ภาวนาตลอดเเต่ตื่นเช้าถึงเข้านอนเเละข้าอธิษฐานให้พวกเเกตลอดเวลา
เอ็งคิดถึงข้าข้าก็คิดถึงเเก เเกไม่คิดถึงข้าข้าก็คิดถึงเเก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 10:45:44 PM โดย Wisdom » บันทึกการเข้า

นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ "เมตตาบารมีท่านมิอาจประมาณได้..มหาศรัทธาในใจของผมตลอดไป"
"หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ"
"หลวงตาม้า พระอาจารย์วรงคต วิริยธโร"
CHOTE
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 08:07:14 PM »

อนุโมทนาครับ
Aimee2500

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:41:35 AM »

Anumothana Sathu
Pungto
**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:53:04 AM »

อนุโมทนา สาธุ ๆ
shoyu

กลุ่มพนัสบดี

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 01:50:59 PM »

สาธุค่ะ

เจ้าสัว

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:27:22 PM »

อนุโมทนา สาธุ

"พุทธพรหมปัญโญ"
"นะโม โพธสัตว์โต พรหมปัญโญ"
tuleak
**

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 01:25:36 PM »

โมทนาสาธุครับ
ลีลาวดี

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 02:49:53 PM »

อนุโมทนาค่ะ

"หมั่นทำเข้าไว้ ให้ดูจิต รักษาจิต”
nutchapron
**

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:23:24 PM »

อนุโมทนา... สาธุค่ะ
baipool

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:28:28 PM »

สาธุทั้งหมดทั้งมวล
sabai

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:33:45 AM »

สาธุ อนุโมทนา ยิ้มกว้างๆ
changnoi

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:12:30 PM »

สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ
nuutuk

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:08:42 AM »

สาธุ สาธุ สาธุ

โง่ไม่เป็น เป็นใหญ่ยาก โง่มากๆ ยากที่จะเป็นใหญ่
chor

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:28:03 AM »

สัพเพ พุทธา สัพเพ ธรรมมา สัพเพ สังฆา
พะลับปัตตาปัตเจกานัญ จะยัง พะลัง อรหันตานัน
จะเตเชนะ รักขังพันธามิสัพพะโส
พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ
kungking

เดะนุบาล จ๊ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:51:40 AM »

อนุโมทนาสาธุ เป็นบุญของลูกเหลือเกินค่ะ

ตายทุกคืน ตื่นตอนเช้า ตายใหญ่ ก็คือ นอนหลับตลอดกาล แต่จิตไปตื่นตรงที่มีกายใหม่ มีกายใหม่ที่อื่นเป็นกายผี กายสัตว์ กายเทวดา กายพรหม แล้วแต่ผลบุญหรือผลบาปที่ทำไว้ตอนเป็นคน
chatchaiood
**

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 04:16:51 PM »

tikk
**

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 12:22:11 PM »

สาธุ สาธุ สาธุ
fluke999

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 12:31:40 AM »

โมทนา สาธุครับ บุญของลูกจริงๆที่ได้พบหลวงปู่ดู่ท่าน เเม้ไม่ทันสังขารท่าน

รักหลวงปู่ดู่สุดหัวใจ
touch

ติดวัตถุมงคล ดีกว่าติดวัตถุอัปมงคล

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 02:18:18 AM »

ขออนุโมทนาสาธุครับ

การให้ธรรม ชนะการให้ทั้งปวง รสแห่งธรรม ชนะรสทั้งปวง
ความยินดีในธรรม ชนะความดีทั้งปวง  ความหมดสิ้นแห่งตัณหา ชนะทุกข์ทั้งปวง 
"ใครจะใหญ่เกินกรรม"
Nattagarn
**

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 06:53:46 PM »

โมทนาสาธุครับ
paaelle

"รักทุกคน ไว้ใจบางคน ไม่เกลียดใครเลยสักคน"

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 10:06:46 AM »

อนุโมทนาสาธุค่ะ
udomdej

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 10:48:48 AM »

อนุโมทนา สาธุ ๆ
gftor

นะโม โพธิสัตโต

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 12:47:14 PM »

โมทนา สาธุ

"ของดีอยู่ที่ตัวเราหมั่นทำ(ปฏิบัติ)เข้าไว้"
"ที่แกปฏิบัติอยู่ให้รู้ไว้ว่าไม่ใช่เพื่อข้า แต่เพื่อตัวแกเอง"

นะโม โพธิสัตโต นะโม พรหมปัญโญ นะโม วิริยธโร
อาจาริยะคุณัง วันทามิ
windmill

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 11:17:11 AM »

อนุโมทนา สาธุ ค่ะ
chaivat chinkidjakarn
**

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 07:23:40 AM »

ขออนุโมทนาครับ
wuttisak
**

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 09:40:39 PM »

สาธุ ขออนุโมทนาบุญ ครับ
LUMPHUN

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 07:13:17 PM »

สาธุ สาธุ สาธุ  ข้าพระพุทธเจ้าขอกราบ  พระรัตนไตร  ที่พึ่ง  กราบหลวงปู่ทวด  หลวงปู่ดู่  และครูบาอาจารย์ทุกท่าน  ด้วยจิตและใจที่มีความเคารพยิ่ง  หากบุญมีวาสนา
ส่งข้าพระพุทธเจ้าขอตามเป็นศิษย์หลวงปู่ทวด  หลวงปู่ดู่ และ เกิดทันในยุคหลวงปู่บรรลุภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ  ข้าพระพุทธเจ้าขอเข้าพระนิพพานในยุคนั้นด้วย  ขอสัจจะอธิฐานของข้าพระพุทธเจ้าเป็นจริงด้วยเทอญ
din

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 07:17:56 PM »

สาธุ

นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
GANIT
**

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 08:31:37 AM »

ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลค่ะ
Phatcharee
**

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 04:23:58 PM »

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์