หน้า: [1] 2 3 4 5 6 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการก่อสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิประทับยืนปางเปิดโลกความสูง 59 เมตร  (อ่าน 269905 ครั้ง)
yume
ศิษย์วัดถ้ำเมืองนะ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:24:33 AM »

พระอาจารย์วรงคต วิริยธโร(ท่านหลวงตาม้า)ท่านมีดำริจัดสร้าง
พระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิประทับยืนปางเปิดโลก
ความสูง 59 เมตร

ดำเนินการวางศิลาฤกษ์การก่อสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิปางเปิดโลก ความสูง 59 เมตร
ในวันอาทิตย์ที่ 27 มีนาคม 2554 และดำเนินการก่อสร้างไปเรื่อยๆ

กระทู้ที่เกี่ยวข้อง

ขอเชิญผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านร่วมบุญใหญ่ “ผ้าป่าแสนกอง จักรพรรดิเปิดโลก”
( http://www.watthummuangna.com/home/community/index.php/topic,3595.0.html )

27 มีนาคม 2554 ขอเชิญร่วมทำบุญวางศิลาฤกษ์การก่อสร้างพระสมเด็จองค์ปฐม 59 เมตร
( http://www.watthummuangna.com/home/community/index.php/topic,1327.0.html )
20 พฤศจิกายน 2554 ขอเชิญร่วมทำบุญพิธีลงเสาเข็มเอกการก่อสร้างพระสมเด็จองค์ปฐม 59 เมตร
( http://www.watthummuangna.com/home/community/index.php/topic,2117.msg37430.html#msg37430 )

ประดิษฐาน:กลางแจ้งหน้าดอยหลวงเชียงดาว
พุทธลักษณะ:ทรงเครื่องจักรพรรดิล้านนา ปางเปิดโลก
วัสดุ:ปูนปั้น คอนกรีตเสริมเหล็ก
ความสูง:59 เมตร

ประวัติสมเด็จองค์ปฐม
สมเด็จองค์ปฐม ท่านเป็น พระพุทธเจ้าพระองค์แรกของโลก ทรงพระนาม สมเด็จพระพุทธสิกขีที่ 1 พระพุทธองค์ทรงใช้เวลาอันยาวนานถึง 40 อสงไขยกัปเศษ ในการบำเพ็ญพระบารมี เพื่อแสวงหาพระโพธิญาณ เมื่อครั้งที่พระพุทธองค์ ได้ทรงอุบัติในโลกมนุษย์ ขณะนั้นคนมีอายุขัยประมาณ 8 หมื่นปี พระพุทธองค์ทรงผนวชออกมหาภิเนษกรมณ์ เมื่อพระชน
มายุได้ 4 หมื่นปี หลังจากผนวชได้ 2 หมื่นปี จึงบรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณตรัสรู้ เป็นองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์แรกของโลก พระพุทธองค์ทรงโปรดเวไนยสัตว์ ประมาณ 2 หมื่นปี จึงได้เสด็จดับขันธปรินิพาน

วัตถุประสงค์การจัดสร้าง
เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา สืบทอดอายุพระพุทธศาสนา,ตอบแทนคุณบิดา-มารดา คุณครูบาอาจารย์,ตอบแทนคุณแผ่นดิน และถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พ่อของแผ่นดิน

ประธานฝ่ายสงฆ์
พระอาจารย์วรงคต วิริยธโร (หลวงตาม้า)
วัดพุทธพรหมปัญโญ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่

คณะผู้ดำเนินการ
คณะศิษยานุศิษย์หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด หลวงปู่ดู่พรหมปัญโญ หลวงตาม้า
ผู้บริหารงานสำนักปฏิบัติธรรม:คุณพิชิต โข่จันทึก
สถาปนิกผู้ออกแบบองค์พระผนวกอาคารและการจัดผังสถานที่:อ.ธวัชชัย เตริยาภิรมย์,อ.ไชยยันต์ และคณาจารย์จากคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
ปฏิมากรผู้ปั้นหุ่นพระองค์บูชารุ่น 2:คุณโสพิศ พุทธรักษ์ (ปฏิมากรระดับชำนาญการกลุ่มประติมากรรมสำนักช่างสิบหมู่กรมศิลปากร)
ฝ่ายประชาสัมพันธ์:คุณบรพรรณ โข่จันทึก,คุณจิราภรณ์ เอื้อไพบูลย์,คุณศรัณยา คนีริม,คุณอุทุมพร สัจจะนนท์
ฝ่ายการเงินและบัญชี:คุณสุดาภรณ์ เอื้อไพบูลย์
คณะกรรมการ:สจ.ถวิล การะหงษ์,คุณลำดวน การะหงษ์,คุณทองใบ ห่านตระกูล,คุณอัมพร กาญจนา,คุณลัดดาวัลย์ โพธิ,คุณผกายมาศ เจียรวิริยะพันธ์
หน่วยงานที่ให้การสนับสนุน:ปกครองอำเภอเชียงดาว,เทศบาลตำบลเชียงดาว,อบต.เชียงดาว,หน่วยพัฒนาการเคลื่อนที่ 32 อ.เชียงดาว,มูลนิธิกู้ภัยอำเภอเชียงดาว,กิ่งกาชาดอำเภอเชียงดาว,สภาวัฒนธรรมอำเภอเชียงดาว,ธนาคารออมสินสาขาเชียงดาว,ธนาคารกรุงไทยสาขาเชียงดาว,ธนาคารไทยพาณิชย์สาขาเชียงดาว,กลุ่มอนุรักษ์ลุ่มน้ำแม่ปิงตอนบน,กลุ่มอนุรักษ์ลุ่มน้ำขุนคอง,โรงเรียนเชียงดาววิทยาคม ฯ

ผู้ปรารถนาสร้างมหาบุญบารมีร่วมทำบุญสร้างพระองค์ใหญ่ได้ที่
1.วัดพุทธพรหมปัญโญ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่
2.สำนักปฏิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญสาขาเชียงดาว ต.เชียงดาว อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่
3.โอนผ่านบัญชีธนาคารดังนี้

ธนาคารออมสินสาขาเชียงดาว เลขที่ 055060328998 ชื่อบัญชีสำนักปฏิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญ(สร้างพระ)
ธนาคารกรุงไทยสาขาเชียงดาว เลขที่ 516-0-19775-3 ชื่อบัญชี นายพิชิต โข่จันทึก(สำนักปฏิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญ)
ธนาคารไทยพาณิชย์สาขาเชียงดาว เลขที่ 403-539523-8 ชื่อบัญชี นายพิชิต โข่จันทึก(สำนักปฏิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญสาขาเชียงดาว)
ธนาคารกรุงเทพสาขาสำเพ็ง เลขที่ 112-0-44396-3 ชื่อบัญชี นายพิชิต โข่จันทึก
ธนาคารกรุงศรีอยุธยาสาขาราชวงศ์ เลขที่ 002-1-16980-5 ชื่อบัญชี นายพิชิต โข่จันทึก

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมติดต่อ
1.คุณพิชิต โข่จันทึก  081-8819586
2.คุณบรพรรณ โข่จันทึก  (พี่กุ้ง) 084-1505836
3.คุณสุดาภรณ์ เอื้อไพบูลย์  (ยูมี) 081-5954937

...บุญเป็นที่พึ่งของสัตว์ทั้งหลาย...

ขออนุโมทนา

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม

หลวงพ่อ : “ช่างมาถามเกี่ยวกับลักษณะองค์ปฐม อาตมาบอกสร้างแบบพระพุทธรูปธรรมดา แต่ต้องอ้วนหน่อยนะ คือมีเนื้อมากหน่อย ไม่ใช่อ้วนพุงพลุ้ยนะ และก็เวลาลงไปสอนกรรมฐานเมื่อเสร็จแล้วเขาก็คุยกัน เขาก็ถามปัญหา ถามไปถามมาเขาถาม นายบัญชี กับ ลุงพุฒิ ท่านมายืนอยู่นานแล้ว ท่านไม่มีโอกาสคุย เพราะอาตมาขึ้นไปคุยกับพระซะ
ท่านบอกว่า การสร้างองค์ปฐมนี่ ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่ เอาบัญชีมาให้ดู บอก นี่...บัญชีเล่มนี้ (คือว่าเป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่ที่จดธรรมดา) “บัญชีสีทอง” เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย ฉันอยากได้บัญชีเอามาขาย ท่านบอก ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่ ต้องเป็นคนมีบุญมาก...หรือไง?
แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ คือว่าโดยมากเราจะนึกไม่ถึงกันใช่ไหม เรานึกกันถึง พระกกุสันโธ พระโกนาคม พระพุทธกัสสป แต่ยังไม่เคยนึกถึงองค์ปฐม ส่วนใหญ่ไปนึกถึง พระศรีอาริย์ ยังไม่เป็นพระพุทธเจ้าใช่ไหม นี่องค์นี้เป็นองค์แรก ก็คุยกันแล้ว
ท่านบอกว่า การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมทำได้ยาก คือว่าเป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด ใช่ไหม และการทำบุญเนื่องในการสร้างวิหารก็ดี สถานที่ก็ดี เอาของไปประดับก็ตาม ทีนี้อย่างคนมีเงินน้อยๆ ใช่ไหม ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ 9 สตางค์ 10 สตางค์ ไปใส่แท่น อย่างนี้ลงบัญชีสีทองหมด
คือไม่หมายความต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อยๆ บาทสองบาท 10 สตางค์ 20 สตางค์ พวกนี้เอาไปใส่แท่น อย่างนี้ลงบัญชีสีทองหมด ก็ถามว่า บัญชีสีทองหมายถึงอะไร ท่านบอก มันหมายถึงกลับไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนาหมด”
ผู้ถาม : “หลวงพ่อครับ การหล่อองค์ปฐมด้วยทองคำนี่ อานิสงส์จะเหมือนกับหล่อพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน หรือว่าจะแตกต่างกันอย่างไรครับ ถ้าเป็นทองคำเหมือนกัน”
หลวงพ่อ : “ก็มีอานิสงส์เหมือนกัน แต่ว่าต่างกันอยู่นิดหนึ่งที่ไปนิพพานเร็ว ไปนิพพานเร็วมาก เพราะเขาเข้า บัญชีสีทอง ไม่ใช่ตัวทอง บัญชีทั้งเล่มเป็นทอง ลงบัญชีเล่มนั้น”
ผู้ถาม : “หมายถึงเป็นเจ้าภาพหล่อองค์ปฐมนี่หรือครับ?”
หลวงพ่อ : “ใช่ ๆ ๆ จะทองคำก็ดี จะเป็นเงินก็ตาม...เหมือนกัน ลงบัญชีเล่มเดียวกัน”
         รวมความว่า ความสำคัญเนื่องในการสร้างองค์ปฐม คือว่าคนไม่เคยคิด หรือว่าอาจจะคิดบ้างก็ไม่ทราบว่า พระพุทธเจ้าจริงๆที่มีความลำบากมาก คือ “องค์ต้น” เพราะไม่เคยมีพระพุทธเจ้าเป็นครูมาก่อน ต้องลำบากบุกมาทั้งๆที่ไม่มีแบบ เป็นเหตุดลใจ ให้ตั้งใจคิดจะเป็นพระพุทธเจ้า ต้องใช้เวลาถึง ๔๐ อสงไขยกัปเศษ จึงจะได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ
          ถ้าถามว่ารู้ได้อย่างไร ก็ต้องขอตอบว่า ถามท่านซิ คนฟังหรือคนอ่านจะคิดไหมว่า พูดอย่างนี้เป็นคนบ้าหรือคนดี บางท่านจะบอกว่า พระพุทธเจ้านิพพานไปแล้ว มีสภาพสูญ จะไปคุยกันได้อย่างไร ก็ขอตอบว่า ก็ต้องเป็นคนสูญเหมือนกัน ก็ท่านสูญไปแล้วเราก็สูญบ้าง ถ้าสูญกับสูญพบกัน ก็ต้องเป็นสองสูญ สองสูญก็มีสภาพกลมเหมือนกัน แต่โตเล็กกว่ากันเท่านั้น เมื่อสูญต่อสูญคุยกันก็รู้เรื่องกัน ถ้าท่านสูญเรายังไม่สูญ เราก็คุยกับท่านไม่ได้
           สูญในที่นี้ อาตมาหมายถึง การสูญไปจากความชั่ว ทรงไว้แต่ความดี อย่างคำว่า
สัพพะปาปัสสะ อะกะระณัง ท่านทั้งหลายจงอย่าทำความชั่วทุกอย่าง
กุสะลัสสูปะสัมปะทา จงทำแต่ความดี
สะจิตตะปริโยทะปะนัง จงทำใจให้ผ่องใสจากกิเลส
เอตัง พุทธานะสาสะนัง พระพุทธเจ้าทุกองค์ตรัสอย่างนี้เหมือนกันหมด

คัดย่อจากหนังสือ ประวัติการสร้างสมเด็จองค์ปฐม
โดย:หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดจันทาราม(วัดท่าซุง) จ.อุทัยธานี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2014, 02:12:44 AM โดย Watthummuangna » บันทึกการเข้า

นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
Aimee2500

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 01:21:49 AM »

Anumothana Sathu
nong1307

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 01:55:44 PM »

อนุโมทนา สาธุ     ยิ้ม

หมั่นทำเข้าไว้...ให้หมั่นดูจิต รักษาจิต
...ของดีอยู่ที่ตัวเรา ของไม่ดีก็อยู่ที่ตัวเรา
atulo
**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 01:58:22 PM »

อนุโมทนา สาธุครับ
trirattana52
**

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 03:16:50 PM »

อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลครับ
gftor

นะโม โพธิสัตโต

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 03:43:42 PM »

อนุโมทนา สาธุ ยิ้มกว้างๆ

"ของดีอยู่ที่ตัวเราหมั่นทำ(ปฏิบัติ)เข้าไว้"
"ที่แกปฏิบัติอยู่ให้รู้ไว้ว่าไม่ใช่เพื่อข้า แต่เพื่อตัวแกเอง"

นะโม โพธิสัตโต นะโม พรหมปัญโญ นะโม วิริยธโร
อาจาริยะคุณัง วันทามิ
ITTHIWAT

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:22:09 PM »

อนุโมทนาสาธุครับ
ธวัชชัย

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:29:41 PM »

เห็นรูปหุ่นพระแล้ว มีพระพักตร์สวยมากครับ องค์นี้คงจะงามแต๊ๆ
ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลครับ...สาธุ

(ในกระทู้หล่อพระ โพสตอบไม่ได้ ก็เลยมาโพสในนี้)
Aun_Nonthaburi

"กยิราเจ กยิราเถนํ"

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:58:17 PM »

อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลครับ......สาธุ

นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ "เมตตาบารมีท่านมิอาจประมาณได้..มหาศรัทธาในใจของผมตลอดไป"
"หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ"
"หลวงตาม้า พระอาจารย์วรงคต วิริยธโร"
karn49
ผู้มาเยือน
*

ติดวัตถุมงคล ยังดีกว่าติดวัตถุอัปมงคล

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 01:11:41 PM »

[อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลครับ......สาธุ/b]
Theppathai

ข้าพเจ้าขอถึงพระรัตนะตรัยเป็นที่พึ่งที่ระลึก

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 04:44:01 PM »

รูปลักษณ์งามมากครับ ขออนุโมทนาในบุญกุศลอันยิ่งใหญ่นี้ด้วยครับ

ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ตั้งแต่องค์ปฐมถึงองค์ปัจจุบัน พระธรรมทั้งหมด พระอริยะสงฆ์ทุกๆองค์ เทพพรหมทุกชั้นฟ้า พระโพธิสัตว์ทุกๆองค์ บารมีรวมหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้าเป็นที่สุดโปรดจงดูแลลูกให้มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ
orvet49

รักทุกคน ไม่เกลียดใครแต่ขอไว้ใจบางคน

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:01:27 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มอนุโมทนา สาธุ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

"คนเราเกิดมา ไม่เห็นมีอะไรดี มีดีอยู่อย่างเดียว สวดมนต์ ไหว้พระ ปฏิบัติ ภาวนา"
Theppathai

ข้าพเจ้าขอถึงพระรัตนะตรัยเป็นที่พึ่งที่ระลึก

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:43:43 PM »

ได้โอนเข้าบัญชีร่วมทำบุญเรียบร้อยแล้วครับ ขอให้ทุกๆท่านมีส่วนแห่งบุญนี้ด้วยครับ

ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ตั้งแต่องค์ปฐมถึงองค์ปัจจุบัน พระธรรมทั้งหมด พระอริยะสงฆ์ทุกๆองค์ เทพพรหมทุกชั้นฟ้า พระโพธิสัตว์ทุกๆองค์ บารมีรวมหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้าเป็นที่สุดโปรดจงดูแลลูกให้มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ
yume

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:16:20 AM »

ได้โอนเข้าบัญชีร่วมทำบุญเรียบร้อยแล้วครับ ขอให้ทุกๆท่านมีส่วนแห่งบุญนี้ด้วยครับ

อนุโมทนาครับผม ยิ้ม

นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
ธวัชชัย

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:20:59 AM »

อนุโมทนาด้วยครับ
baipool

ิBaipool

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 02:42:13 PM »

ขออนุโมทนาค่ะได้ฝากหลวงตาไปทำบุญด้วย 200 บาท
ตอนต้นเดือนค่ะหลวงตามาที่โคราช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 02:48:11 PM โดย baipool » บันทึกการเข้า
paaelle

"รักทุกคน ไว้ใจบางคน ไม่เกลียดใครเลยสักคน"

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 08:45:12 AM »

ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลด้วยค่ะ...
louis_bun
**

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:50:10 AM »

อนุโมทนาในบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวลค่ะ สาธุ...
sak.nk

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:51:32 PM »

ขออนุโมทนาครับ
พลังแห่งกองทัพธรรมะ จะน้อมนำทุกสิ่งอย่าง สู่ทางสำเร็จ
khondee
**

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:45:41 AM »

อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลคะ......สาธุ

ข้าอยู่ใกล้ ๆ แกจำไว้
pattanon
**

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:16:43 AM »

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

aircgo
**

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:21:32 AM »

ขอโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลครับ ตกใจ

ใครจะใหญ่เกินกรรม
pattanon
**

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:22:02 AM »

ขออนุโมทนาบุญค่ะ
mongkol108
**

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:08:51 AM »

อนุโมทนาบุญครับ
DhammaDa
**

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:50:07 PM »

สาธุ สาธุ ครับ..อนุโมทนาด้วยครับ
N. Raiputta

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:02:58 AM »

สาธุ สาธุ สาธุ โมทนา ด้วยครับทั้งหมดทั้งมวล
Pungto
**

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 12:42:21 PM »

อนุโมทนาสาธุ ครับ
wuttot

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:37:45 PM »

ขออนุโมทนาสาธุครับ
kungking

เดะนุบาล จ๊ะ

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:19:35 PM »

อนุโมทนาสาธุ

ตายทุกคืน ตื่นตอนเช้า ตายใหญ่ ก็คือ นอนหลับตลอดกาล แต่จิตไปตื่นตรงที่มีกายใหม่ มีกายใหม่ที่อื่นเป็นกายผี กายสัตว์ กายเทวดา กายพรหม แล้วแต่ผลบุญหรือผลบาปที่ทำไว้ตอนเป็นคน
yuttana
**

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:29:52 PM »

เหรียญสตางค์ สามารถส่งไปร่วมหล่อพระได้ หรือ ไม่ ครับ
yume

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 01:16:23 AM »

เหรียญสตางค์ สามารถส่งไปร่วมหล่อพระได้ หรือ ไม่ ครับ

รับเฉพาะทองคำ,เครื่องเงิน,นาค,ทองแดงและทองเหลืองครับผม...

เพราะว่าเหรียญต้องใช้ความร้อนสูงในการหลอมครับ

แต่ถ้าปรารถนาส่งมาร่วมทำบุญ ก็ส่งมาได้ครับ และจะนำถวายหลวงตาท่านให้ครับ

เพราะในการหล่อพระบางรุ่น หลวงตาท่านใช้เหรียญทั้งหมดครับผม...สาธุครับ ยิ้มกว้างๆ

touch

ติดวัตถุมงคล ดีกว่าติดวัตถุอัปมงคล

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 01:51:09 AM »

อนุโมทนาสาธุ ครับ

การให้ธรรม ชนะการให้ทั้งปวง รสแห่งธรรม ชนะรสทั้งปวง
ความยินดีในธรรม ชนะความดีทั้งปวง  ความหมดสิ้นแห่งตัณหา ชนะทุกข์ทั้งปวง 
"ใครจะใหญ่เกินกรรม"
vim2544
**

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 08:51:30 AM »

ร่วมบุญใส่ซองฝากน้องที่ไปร่วมงานแล้วค่ะ  อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
rai2521
**

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 11:56:49 AM »

อนุโมทนา ทุกๆท่านด้วยครับ
เห็นแล้วชื่นใจ จัง
mongkol108
**

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:03:31 AM »

อนุโมทนาบุญครับ
udomdej

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:27:45 AM »

อนุโมทนา สาธุ
chor

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:46:21 PM »

อนุโมทนา สาธุ

สัพเพ พุทธา สัพเพ ธรรมมา สัพเพ สังฆา
พะลับปัตตาปัตเจกานัญ จะยัง พะลัง อรหันตานัน
จะเตเชนะ รักขังพันธามิสัพพะโส
พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ
phung
**

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:27:27 AM »

ขออนุโมทนาด้วยครับ
anurat_k1

anurta_k1

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:09:31 PM »

ขออนุโมทนาค้วยครับ
wiky
**

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:34:16 PM »

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุค่ะ
run_hadyai
**

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 11:29:07 AM »

อนุโมทนาบุญ ทุกท่าน และผู้มีส่วนเกี่ยวข้องกับงานบุญนี้ครับ 
ไม่พลาดที่จะร่วมบุญแน่นอน ได้รับซองแล้ว ครับ

psanguan
**

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:04:02 PM »

อนุโมทนา สาธุ ครบั
Niwat_j
**

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 04:34:50 PM »

วันนี้ได้โอนเงินร่วมทำบุญ 500- เข้าบัญชี สร้างพระ เพื่อร่วมสร้างพระด้วยคนนะครับ
(ส่ง SMS ไปที่เบอร์มือถือของคุณยุมี จากตู้ ATM กสิกรด้วยน่ะครับ)
visarut
**

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 05:38:46 PM »

โมทนาทั้งหมดทั้งมวลครับ

ธรรมะอยู่กับตัวเอง
region
**

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 03:40:18 PM »

อนุโมทนา สาธุครับ
nong1307

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 04:31:48 PM »

พระอาจารย์วรงคต วิริยธโร(ท่านหลวงตาม้า)ท่านมีดำริจัดสร้าง
พระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิประทับยืนปางเปิดโลก
ความสูง 59 เมตร

ประดิษฐาน:กลางแจ้งหน้าดอยหลวงเชียงดาว
พุทธลักษณะ:ทรงเครื่องจักรพรรดิล้านนา ปางเปิดโลก
วัสดุ:ปูนปั้น คอนกรีตเสริมเหล็ก
ความสูง:59 เมตร

ผู้ปรารถนาสร้างมหาบุญบารมีร่วมทำบุญสร้างพระองค์ใหญ่ได้ที่
1.วัดพุทธพรหมปัญโญ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่
2.สำนักปฏิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญสาขาเชียงดาว ต.เชียงดาว อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่
3.โอนผ่านบัญชีธนาคารดังนี้

ธนาคารออมสินสาขาเชียงดาว เลขที่ 05-3417-20-032899-0 ชื่อบัญชีสำนักปฏิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญ(สร้างพระ)
ธนาคารกรุงไทยสาขาเชียงดาว เลขที่ 516-0-19775-3 ชื่อบัญชี นายพิชิต โข่จันทึก(สำนักปฏิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญ)
ธนาคารกรุงเทพสาขาสำเพ็ง เลขที่ 112-0-44396-3 ชื่อบัญชี นายพิชิต โข่จันทึก
ธนาคารกรุงศรีอยุธยาสาขาราชวงศ์ เลขที่ 002-1-16980-5 ชื่อบัญชี นายพิชิต โข่จันทึก

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมติดต่อ
1.คุณพิชิต โข่จันทึก  081-8819586
2.คุณบรพรรณ โข่จันทึก  (พี่กุ้ง) 084-1505836
3.คุณสุดาภรณ์ เอื้อไพบูลย์  (ยูมี) 081-5954937

ได้โอนเงินเพื่อร่วมบุญวันนี้แล้วค่ะ ใบ Pay in ตาม Link นี้นะคะ

http://www.myuppic.com/show.php?id=671ec7ebdd4807186057b49fb1c32111

สาธุค่ะ

หมั่นทำเข้าไว้...ให้หมั่นดูจิต รักษาจิต
...ของดีอยู่ที่ตัวเรา ของไม่ดีก็อยู่ที่ตัวเรา
ganapati
**

ใครจะใหญ่เกินกรรม

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 11:16:35 AM »

อนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวล ขอฝากกระแสไปด้วยนะครับ
prakit

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 11:08:14 PM »

หม่อมต๋อยและครอบครัวขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลและฝากกระแสด้วยครับ
yume

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:13:55 PM »

หม่อมต๋อยและครอบครัวขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลและฝากกระแสด้วยครับ

อนุโมทนา...มหาโมทนา กับญาติธรรมพี่ๆน้องๆทุกท่าน
ที่ได้ร่วมฝากกระแสบุญร่วมสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิปางเปิดโลกค่ะ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...สาธุ

pakkapol

พระศรี

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:20:12 AM »

อนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลครับ         สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์