หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ผมนั่งสมาธิแบบไหนดีครับ@@  (อ่าน 6595 ครั้ง)
NUT20
ศิษย์วัดถ้ำเมืองนะ
**

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 10:13:12 PM »

อ่านในกระทู้ที่แนะนำการปฏิืบัตินั่งสมาธิว่าให้เพ่งรูปหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่
 หรือพระพุทธรุปจับภาพ ผมลองทำมา 2 วันแล้ว ก่อนหน้านี้นานมาแล้วก็เคยภาวนาในสายหลวงพ่อวัดปากน้ำโดยการจำองค์พระก็รู้สึกไม่ถูกจริตสักเท่าไรครับ เลยอยากถามว่าถ้าผมจะภาวนาเอาจิตจับไปที่ระหว่างคิ้ว ภาวนาพุทธัง ธัมมัง สังฆัง สรณังคัจฉามิ จะได้ไหมครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมก็ทำแบบนี้มาครับก็รู้สึกว่าได้ผลดี จนมาอ่านในบางกระทู้ว่าให้จำองค์พระภาวนา นั่งมา2วัน จิตไม่ค่อยสงบเลยครับเพราะพะวงแต่ว่าให้จำหน้าท่านให้ได้ จำไมไ่ด้ก็ลืมตามาดูภาพท่านอีก พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
ยิดัม

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 10:38:25 AM »

แนวทางหลวงพ่อสด เป็นพื้นฐานแรก สำหรับผมเลยนะ เพราะว่า เริ่มภาวนา สัมมาอะระหัง เนื่องจาก ตอนนั้นคุณพ่อนำพระหลวงพ่อมา เป็นพระปากน้ำรุ่น 6 จนทำให้ภาวนา เพราะเวลาเดินทาง ซ้อนมอไซค์ เพื่อนขับซิ่ง ก็จะภาวนา องค์พระเหนือสะดือ จนได้เริ่มนั่งสมาธิ ที่สกลนคร ก็ภาวนา แล้ว กำหนดลูกแก้ว เป็นครั้งแรก จนเกิดปิติ นั่งสมาธิ คิดว่านั่งไม่เกิน 30 นาที กลายเป็น 3ชั่วโมง  จึงถือว่าหลวงพ่อสด ท่านปูพื้นให้ ด้วยเหตุนี้  หลังจากนั้น ก็มาในทางหลวงพ่อพระราชพรหมยาน และหลวงปู่ดู่หลวงตาม้า ตามลำดับ ดังนั้น
   ลองทบทวนใหม่ อาจจะมีอคติกับวัดธรรมกายหรือป่าว อิอิ แต่จริงๆหลวงพ่อสดกับวิชาธรรมกาย เป็นคนละส่วนกับวัดธรรมกาย ในความศรัทธาของผม

ขุนลอ...
ยิดัม

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 10:43:49 AM »

จะเอาจิตไว้ตรงไหนใช่ไหมครับ ลองทำอย่างนี้ เวลานั่งกรรมฐาน สังเกตดูว่า จิตไปอยู่ตำแหน่งไหน จะรู้สึกสบายที่สุด โดยอาจจะกำหนดจิตไว้ยังตำแหน่งต่างๆ เช่น หน้าผาก กลางกระหม่อม ตามส่วนต่างๆของร่างกาย เพราะตอนที่ผมเริ่มทำกรรมฐาน ยังชอบกำหนดจิตไว้ที่หลัง ถ้าจะนั่งได้นานๆ บางที ก็ไม่ต้องกำหนดจิตอย่างนั้น ให้นึกถึงภาพหลวงปู่ แบบยิ้มพิมพ์ใจ  และในขณะที่เรานั่งกรรมฐาน อาจจะสวดมนต์จักรพรรดิไปด้วย  และให้หน้าเรายิ้ม ไม่เครียด คือลอง ยิ้ม ก่อนนั่งกรรมฐาน อาจจะแก้ไขอาการเกร็งได้

ขุนลอ...
din

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 11:43:35 AM »

อนุโมทนาบุญ  สาธุุๆๆ ขอให้ท่านจงแจ้งจริตในธรรมโดยไว

นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
windmill

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 12:47:07 PM »

ที่คุณยิดัมบอกว่า "  ให้นึกถึงภาพหลวงปู่ แบบยิ้มพิมพ์ใจ  "

เห็นภาพเลยค่ะว่าหมายถึงภาพไหน   ยิ้มกว้างๆ ภาพหลวงปู่ภาพนั้นเป็นภาพยิ้มพิมพ์ใจจริงๆ

อนุโมทนา สาธุ  ค่ะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2010, 01:01:41 PM โดย windmill » บันทึกการเข้า
NUT20
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 11:26:21 PM »

ขอบคุณครับ คือที่ผมนั่งสายวัดปากน้ำไมไ่ด้มีคติใดๆเลยนะครับ แ่ต่ก่อนก็แขวนพระปากน้ำครับ แต่เวลานั่งสมาธิทีไรถ้าให้จำภาพพระจะจำไมไ่ด้น่ะครับ เลยไม่อยากจะนั่งแบบนี้ ช่วงแรกๆอย่างที่บอกไปครับเอาจิตไปจับที่ระหว่างคิ้วและพยายามนึกหน้าหลวงปุ่ดู่ครับ ก็เห็นแวบๆนะครับ แล้วก็สว่างๆเหมือนมีแสงทั้งที่ผมปิดไฟหมดตอนนั่ง แต่ถ้าจะให้ลืมตาและหลับตา พอภาพท่านหายก็ลืมตาอีกแล้วก็หลับอีก ทีนี้จะทำให้สมาธิหายไปเลยครับ ก็ยังสงสัยอยุ่ว่าผมภาวนาแบบเดิมได้ไหมครับ หลับตาอย่างเดียวเอาจิตจับที่หว่างคิ้วและนึกถึงหลวงปู่ดู่

ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณจากใจครับ
ยิดัม

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 10:29:52 AM »

แสดงว่าอาจจะ พะวงกับภาพของหลวงปู่ กลัวว่าภาพหรือนิมิตนั้นจะหายไป ทางแก้ก็คือ อย่าไปสนใจว่าภาพจะหายไปหรือไม่้ ให้ทำใจสบายๆ
     ภาพที่เรานึกถึงหลวงปู่ กับภาพขณะที่จิตเราสื่อกับหลวงปู่้ ส่วนมากแล้ว ลูกศิษย์หลายๆท่านก็คงจะเห็นหลวงปู่แบบชั่วขณะจิต อาจจะสามารถกำหนดจิตถามข้อธรรม และก็จะปรากฎตอบมาเป็นภาพหรือเสียงตอบ แต่จะให้แบบว่า เห็นหลวงปู่ด้วยจิต ตลอดเวลา หรือนานๆนี่ แบบภาพวิดิโอ คงจะยาก ถ้าเราไม่มีบารมีเหมือนหลวงตา แค่เห็นหลวงปู่เสี้ยววินาที หรือเป็นภาพถ่าย เล่าเรื่อง เวลาสื่อสารโดยจิต ก็นับว่า ดีแล้วหล่ะ
    ดังนั้น การปฎิบัตินี่ ต้องเข้าใจว่าเราเน้นอะไร เน้นสวดมนต์เพื่อเพิ่มบารมีหรือเพื่อการสัพเพแผ่เมตตา หรือ เน้นการทำจิตให้เป็นสมาธิ ให้จิตผ่องใส หรือนั่งกรรมฐานให้บรรลุ  เป็นอันว่า นั่งแล้ว เรามีสติ จิตใจเราผ่องใส เราสวดมนต์ภาวนาสร้างบุญบารมีไป ช่วยเหลือสรรพสัตว์ด้วยการอุทิศบุญ นั่งกรรมฐาน หรือจะเดิน จะนอน   แต่สุดท้ายแล้ว ทำให้จิตเราสามารถ มีพลัง โดยพลังที่เกิดจากเราฝึกจิต จนจิตสามารถสร้างความดี ตามที่บอกไว้ ก็น่าจะพอแล้ว สำหรับชาตินี้ เราต้องเน้นที่กำลังของจิต เพื่อช่วยเหลือภพภูมิ

ขุนลอ...
ยิดัม

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 10:35:23 AM »

ให้น้องภาวนาว่า หลวงปู่ทวด หลวงปู่ทวด ไปเรื่อยๆ โดยตำแหน่งที่เหมาะสำหรับน้อง คือกลางกระหม่อม ไปถึงช่วงประมาณ จุดกลางสมอง ลองทำดูนะ อาจจะดีขึ้น ตอนภาวนายังไม่ต้องห่วงเรื่องภาพนะ ให้ภาวนาคำว่าหลวงปู่ทวดๆๆๆๆๆไปจนกว่าจะเห็นภาพ แล้วภาพนั้นปรากฎในจิตได้นานพอควร

ขุนลอ...
baipool

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 05:10:38 PM »

ที่เคยฟังหลวงตา บอกนะค่ะเอาจิตไปไว้ที่ตรงไหนที่เรารู้สึกสบาย
เพราะแต่ละคนจริตไม่เหมือนกัน ทำแล้วสบายแค่นั้นเองมันจะไปของมันเอง
หลวงตาบอกว่ากรรมฐานแบบหลวงปู่ไม่ต้องมีท่ามาก ขอให้ทำแล้วรู้สึกสบายที่สุดนั่นละค่ะ
สาธุ
NUT20
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 05:41:09 PM »

ขอบพระคุณพี่ๆมากครับ คืนนี้ได้ปฏิบัติตามแนวที่พี่แนะนำ ติดขัดตรงไหนจะเข้ามาใหม่นะครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ITTHIWAT

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 09:52:57 AM »

อนุโมทนาสาธุครับ
BoOK

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 10:00:17 AM »

สาธุครับ

นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
MR.HANG
**

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 07:37:25 PM »

ร่วมอนุโมทนาสาธุครับ
kunger

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 10:48:18 AM »

สาธุครับ
ภควา
**

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 05:29:40 PM »

สาธุค่ะ.. เข้าใจค่ะว่าผู้ปฎิบัติ แต่ละสำนักมาจะเกิดความสับสน ว่าแบบไหนดี แบบไหนเหมาะกับเรา  ก็ให้เข้าใจไว้เบื้องต้นว่าคำภาวนาใดๆ ก็ตามเป็นเพียงอุปกรณ์เพื่อให้จิตเข้าไปยืดไปจดจ่อให้เกิดสมาธิขั้นแรก เพียงชั่วคราว  เมื่อจิตนิ่งสงบแล้ว จิตจะทิ้งคำภาวนาไปเอง  อย่าเกร็งเพ่งจนเครียดค่ะ  การจับภาพหลวงปู่ ไม่ใช่เรื่องยาก ไม่ต้องหลับตาเพ่งให้ภาพปรากฎก็ได้ เพียงนึกภาพ หลวงปู่หลวงตาให้ชัดเจนในใจ เหมือนเวลาเราคิดถึงสิ่งต่างๆในชีวิตประจำวัน นึกถึงบ่อยๆ นึกด้วยความจำไปก่อนให้ชิน 

พระพุทธเจ้าเอง ก็ไม่เคยใช้คำภาวนาใดๆ นอกจากจับลมหายใจเป็นอาณาปานสติ  ถ้าจะจับคำภาวนาโดยไม่สนลมหายใจ ก็ได้เช่นกัน เพียงให้จิตมีที่จับให้เกิดสมาธิ  ที่เล่ามาก็เพียงจะบอกว่า จะใช้วิธีใดก็ได้ ให้จิตเกิดสมาธิ นิ่ง สงบ สว่าง 

โมทนาค่ะ...

คนสร้างพระ..พระสร้างคน..ให้เป็นพระ..
Papada
**

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 01:16:11 AM »

แนวทางหลวงพ่อสด เป็นพื้นฐานแรก สำหรับผมเลยนะ เพราะว่า เริ่มภาวนา สัมมาอะระหัง เนื่องจาก ตอนนั้นคุณพ่อนำพระหลวงพ่อมา เป็นพระปากน้ำรุ่น 6 จนทำให้ภาวนา เพราะเวลาเดินทาง ซ้อนมอไซค์ เพื่อนขับซิ่ง ก็จะภาวนา องค์พระเหนือสะดือ จนได้เริ่มนั่งสมาธิ ที่สกลนคร ก็ภาวนา แล้ว กำหนดลูกแก้ว เป็นครั้งแรก จนเกิดปิติ นั่งสมาธิ คิดว่านั่งไม่เกิน 30 นาที กลายเป็น 3ชั่วโมง  จึงถือว่าหลวงพ่อสด ท่านปูพื้นให้ ด้วยเหตุนี้  หลังจากนั้น ก็มาในทางหลวงพ่อพระราชพรหมยาน และหลวงปู่ดู่หลวงตาม้า ตามลำดับ ดังนั้น
   ลองทบทวนใหม่ อาจจะมีอคติกับวัดธรรมกายหรือป่าว อิอิ แต่จริงๆหลวงพ่อสดกับวิชาธรรมกาย เป็นคนละส่วนกับวัดธรรมกาย ในความศรัทธาของผม

เห็นด้วยค่ะกับที่บอกว่า ลองทบทวนใหม่ อาจจะมีอคติกับวัดธรรมกายหรือป่าว อิอิ แต่จริงๆหลวงพ่อสดกับวิชาธรรมกาย เป็นคนละส่วนกับวัดธรรมกาย
tavesub

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 07:30:09 AM »

สาธุครับ
dorn
**

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 10:41:52 PM »

ลองดูครับ อะไรคือสมาธิ เบื้องต้นก็ต้องอาศัยรูปแบบ ลองดูครับว่าชอบแบบไหน ถ้ามันดีกับจริตเราก็ทำไปเลย แต่ต้องรู้ก่อนว่า
อะไรคือสมาธิ ลักษณะที่ถูกคือทำแล้วไม่เครียด การสวดถ้าไม่มีสมาธิ ก็สวดผิดครับ
boonthumrayong
**

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 10:37:25 AM »

อนุโมทนา สาธุ ครับ จะนำไปใช้ดูครับ เพิ่งได้เริ่มครับผม เป็นแนวทางที่ดีมากๆครับ
เมตตา ฯ
**

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 10:42:37 PM »

สาธุ สาธุ สาธุ โมทนาบุญกับทุกท่านครับ _/\_
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์