หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของเปรต  (อ่าน 5717 ครั้ง)
Watthummuangna
ผู้ดูแลเว็บวัดถ้ำเมืองนะ (เป็ค)
ศิษย์วัดถ้ำเมืองนะ

ติดต่อโดยตรง: pekxiu@hotmail .com โทร: 084-448-1998

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 07:05:26 AM »

เรื่องของเปรต

ศิษย์ :หลวงตาครับ สมัยผมเป็นเด็ก ผู้ใหญ่เค้าคนเห็นเปรต เห็นอะไรกันง่าย เดี๋ยวนี้ไม่เห็น ?

หลวงตา : มีนะ ตอนที่ไปสวดที่วัด ที่สุพรรณ ส่งวิญญาณน่ะ เปรตเยอะมากเลยวัดนี้ วัดไผ่ลงวัว

ศิษย์ : อ๋อ ที่เขาทำเป็นนรกจำลองไว้ใช่มั้ยครับ ?

หลวงตา : ไม่ใช่ เปรตจริงๆนะ ไอ้นั่นมันเปรตจำลองเฉยๆ พวกเปรต อสุรกายเยอะ เกิดจากคนแถวนั้น ที่ใดที่มีผลประโยชน์มาก ไม่เข้าใจเรื่องการชำระหนี้สงฆ์ ไม่ได้มารักษาศีลภาวนา มันเป็นวัดที่ก็ต้องหาเงินมาเพื่อจะสร้างวัตถุ ใช่มั้ย เป็นวัตถุให้คนกราบ ให้คนมาเที่ยวกราบ มันก็ยาก  มันยากทุกวันนี้ มันไม่ใช่ง่ายๆหรอก หลวงปู่ดู่ท่านสอนวิธีแก้ให้หมดแหล่ะ อยู่วัดทำยังไง ปฏิบัติยังไง ภาวนายังไง อยู่วัดเนี่ยอานิสงส์มาก แล้วก็กรรมมากด้วย บุญมาก ก็กรรมมาก ฮึฮึ ถ้าไม่เข้าใจก็ยาก...

ศิษย์ : บางทีจิตก็ไปล่วงเกินพระ…

หลวงตา : มันก็มีนะ มันไม่มีไม่ได้หรอกนะ ใช่มั้ย ไม่มีไม่ได้ เรายังแยกแยะระหว่างพลังงานความคิดไม่ได้  คือสติยังไม่มีนะ คือถ้าจิตเข้าไตรสรณคมน์แล้วเนี่ย พอจิตติดอะไรเนี่ย มันจะแก้เองโดยสภาพของจิต โดยสภาพของพลังงานที่มันเกิดขึ้น โดยสภาพของกระแส

Aimee2500

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 02:19:37 PM »

Anumothana Sathu
KIRATI

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 04:44:43 PM »

อนุโมทนาครับ

ใครจะใหญ่เกินกรรม
Aun_Nonthaburi

"กยิราเจ กยิราเถนํ"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 07:58:02 AM »

สาธุครับ

นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ "เมตตาบารมีท่านมิอาจประมาณได้..มหาศรัทธาในใจของผมตลอดไป"
"หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ"
"หลวงตาม้า พระอาจารย์วรงคต วิริยธโร"
baipool

ิBaipool

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 04:13:52 PM »

สาธุค่ะ
gftor

นะโม โพธิสัตโต

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 03:14:14 PM »

สาธุครับ ยิ้ม

"ของดีอยู่ที่ตัวเราหมั่นทำ(ปฏิบัติ)เข้าไว้"
"ที่แกปฏิบัติอยู่ให้รู้ไว้ว่าไม่ใช่เพื่อข้า แต่เพื่อตัวแกเอง"

นะโม โพธิสัตโต นะโม พรหมปัญโญ นะโม วิริยธโร
อาจาริยะคุณัง วันทามิ
changnoi

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:40:57 PM »

สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ
din

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:52:03 AM »

สาธุๆๆๆ อนุโมทนาบุญ

นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
ืnok

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 12:56:51 AM »

ยิงฟันยิ้มสาธุจ้า
N. Raiputta

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 07:25:14 AM »

สาธุสาธุ โมทนาด้วยครับ
Alakazampkma

สาธุ นะโมโพธิสัตโต

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 12:44:58 PM »

โมทนาด้วยครับ

พุทธังอะนันตัง ธัมมังจักกะวาลัง สังฆังนิพพานะ ปัจจะโยโหนตุ ฯ
kunger

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 01:28:51 PM »

สาธุครับ
chat
**

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:08:16 PM »

สาธุครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์